เข้าสู่ระบบลงทะเบียน
โพสล่าสุด สมาชิก สถิติฟอรั่ม
หัวข้อ : ตารางเงินเดือนแนบท้ายร่าง พรบ.เงินเดือนใหม่ 8% กับ 5%
kusuddoy ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso1
รายละเอียดผู้ใช้ 
ผมบรรจุปี 48 เงินเดือนขึ้นตามขั้นปกติ ไม่เคยข้ามกระโดด ปัจจุบันเงินเดื่อน 11930 พอดี
แสดงว่าผมจะไม่ได้ปรับ 8% ไช่ไหมครับ ตอนประกาศ พรบ เงินเดือน ก็ไม่ได้ปรับเพราะเงินเดื่อนเกินพอดี
ใครรู้  ช่วยตอบผมทีครับ
iinizamaruii ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso3
ชุมนุมประท้วงอีกครั้งเถอะ  ครั้งนี้ถ้าท่านผู้ยิ่งใหญ่ไม่ช่วย  ไม่เห็นใจเรา  เราจะประท้วงจนกว่าจะได้คำตอบ   เอามันให้มันรู้ดำรู้แดงไปเลย  หมดแล้วความอดทนที่จะอยู่เฉยๆ  จะนั่งรอวาสนา  ก็ไม่มีเหมือนคนอื่นๆเค้าอยู่แล้วตั้งแต่บรรจุได้ครูผู้ช่วย ปี 48-51 พยามยามอดทนทำงานหวังว่าสักวันเค้าจะช่วยเรา  แต่สุดท้ายก็หมดหวังจริงๆ   หมดศัทธากับผู้หลักผู้ใหญ่เลือกมันเข้าไปทำไม  ไม่เห็นจะมาช่วยอะไร  รับปากไปวันๆ  พอถึงเวลาก็ไม่ได้ช่วยอะไร  
krunang ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso2
สงสัยเหมือนกันกับเรื่องฐานเงินเดือนใหม่หากมีการปรับเพิ่ม8% เพราะรู้สึกไม่ชัดเจน และเท่าที่ศึกษาหาข้อมูลด้วยตัวเองจากเน็ตบ้างจากข่าวบ้างก้อตีความด้วยตัวเองแบบว่าไม่เคลียร์  แต่พอได้อ่านกระทู้ที่ครูศักดิ์สิทธิ์อธิบายข้างบนก้อเกิดความรู้สึกชัดเจน ขึ้น ขอบคุณมากนะคะที่อธิบายและช่วยตีความขอบคุณจริงๆ
kru.saksit ออฟไลน์
ประธานชมรมครู คศ.๑ แห่งประเทศไทย
ระดับ: ผู้ช่วยผู้ดูแล
สืบเนื่องจากวันที่ 3 ก.ย. 53  กฎ ก.ค.ศ. มีผลบังคับใช้  ส่งผลทำให้ครู คศ.1 (หลักสูตร 4 ปี) ได้ปรับเงินเดือนแบบล้างไพ่ กระโดดมาขั้น 10770 บาท  พร้อมกัน  นั่นหมายถึง  ตั้งแต่วันนั้น  ครู คศ.1 (หลักสูตร 4 ปี) ทุกคน จะได้รับขั้นไม่ต่ำกว่า 10770 บาท   (100%)

ต่อมา ครู คศ.1 (4 ปี) ที่เงินเดือนน้อยที่สุด 10770 คงได้เลื่อนขั้นเดือน ต.ค. 53 เป็นอย่างน้อย 0.5 ขั้น นั่นหมายความว่า ณ ต.ค.53 ถึงวันนี้ ครู คศ.1 (4 ปี) คนที่เงินเดือนน้อยที่สุด คงรับเงินเดือนที่ขั้น 11060 บาท

ปัจจุบัน  ก.พ. 54 หากมีการปรับเงินเดือน 8% จริง  ครู คศ.1 (4 ปี) คนที่เงินเดือนน้อยที่สุด คงปรับเงินเดือนจากขั้น 11060 บาท x 0.08 = 11945 ซึ่งมากกว่า 11930 (ขั้นต่ำ คศ.1) เข้าสู่แท่ง คศ.1 โดยอัตโนมัติ

กรณีครู คศ.1 4 ปี  ที่รับเงินเดือนปัจจุบัน ต่ำกว่า 11930 อยู่แล้ว เช่นผมเองรับเงินเดือน 11350 บาท  หากคำนวณ 8% จะได้ดังนี้  (ขออนุญาตยกตัวอย่างกรณีผมเอง บรรจุ พ.ย. 48 ปัจจุบันเงินเดือน 11350 บาท)

11350 x 0.08 = 12258 บาท เมื่อเทียบดูตาราง 8% ปรากฎว่า  ไม่พบขั้น 12258  

แต่มีเพียง ขั้น 11930  >>>  13200 >>>  13540 >>> .........

จะสังเกตได้ว่าระหว่างขั้น 11390 กับ 13200 นั้น ห่างกันเพียง 0.5 ขั้นเท่านั้น
แต่ทำไมเม็ดเงินจึงมากถึง 1270 บาท ????

เพราะฉะนั้น ผมนึกถึงกรณีผม หากคำนวณ 11350 * 0.08 = 12258 (เทียบตาราง 8% หากไม่พบให้ปัดขึ้นไปขั้นที่สูงกว่า  คือขั้น 13200)  ฉะนั้น ผมคิดว่าอาจเป็นไปได้ว่า ขั้น 13200 มีเพื่อรองรับปรับเงินให้กลุ่มครู คศ.1(หลักสูตร 4 ปี ที่บรรจุ 48-51 และเป็นคนที่ไม่เคยได้เลื่อนขั้นพิเศษเลย)

ครู คศ.1 ที่บรรจุ 48-51 หากได้ปรับ 8 % น่าจะได้ปรับที่ขั้น  13200 บาท (เป็นอย่างน้อย) กรณีผมอาจจัดอยู่ในกลุ่มนี้ครับ

ทำให้ผมนึกถึงวันปฐมนิเทศครูใหม่ที่หอประชุมคุรุสภา ปี 2553 ท่าน รมต. ชินวรณ์กล่าวว่า พรบ.เงินเดือนจะทำให้ครูที่ผ่านการประเมิน จะได้รับเงินเดือนไม่น้อยกว่า 13000 บาท และท่านเอ่ยถึง ชมรมครู คศ.1 แห่งประเทศไทย ออกมาเคลื่อนไหวด้วยเช่นกัน

การปรับ 8% อาจส่งผลให้ครู คศ.1 (บรรจุ 48-51 ที่เรียกร้องสิทธิ์) ได้ปรับมาที่ขั้น 13200 เป็นอย่างน้อย  นี่อาจเป็นทางออกที่ ศธ.1 จะเยียวยาเรา หรือเปล่า? ผมแค่วิเคราะห์เองนะครับ

ปกติขั้นเงินเดือน 0.5 ขั้น ไม่น่าจะมากถึง 1270 บาท นะครับ  เป็นไปได้ไหม ว่าวิธีการเยียวยา ครูบรรจุ 48-51 จะได้ปรับโดดมาที่ขั้น 13200 (ในตาราง 8%) ตามหลักการปรับเงิน หากเศษเกิน ให้ปรับขึ้นไปขั้นที่สูงกว่า

แต่อย่างไรก็ตาม  เรายังไม่พบเนื้อหาใดที่ระบุชัดเจนว่า กลุ่มครู คศ.1 ที่รับเงินเดือนต่ำกว่าขั้น 11930 ในปัจจุบันจะได้ปรับ 8% ด้วยหรือไม่ / อย่างไรนั้น  เราจึงยังสรุปไม่ได้ดังที่ผมได้วิเคราะห์มา

โดยเฉพาะ มาตรา 6 ที่ทุกคนกล่าวถึง

มาตรา 6 ดังกล่าว ที่ประชุม กมธ.วิสามัญฯ ได้ปรับเพิ่มว่า กรณีที่ข้าราชการครู ที่ยังได้รับเงินเดือนยังไม่ถึงขั้นต่ำของอันดับตามบัญชีท้าย พ.ร.บ.นี้ ให้ได้รับเงินเดือนไม่ต่ำกว่าขั้นต่ำชั่วคราว ตามบัญชีท้าย พ.ร.บ.นี้ และให้ได้รับเงินเดือนจนกว่าจะได้รับเงินเดือนขั้นต่ำของอันดับ ตามบัญชีท้าย พ.ร.บ.นี้"

ข้อความดังกล่าว จะมีผลทำให้เราไม่ได้ปรับ 8% จริงหรอ? ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

**สรุป ที่กล่าวมาข้างต้นทั้งหมด เป็นเพียงการวิเคราะห์ด้วยตัวผมเองเท่านั้น โปรดใช้วิจารณญาณรับข้อมูลด้วยนะครับ  

ขออนุญาตแจ้งข่าวเพิ่มเติมครับ

บ่ายวันนี้ (16 ก.พ. 54)  ผมได้หารือกับคุณครูสงกรานต์ จันทร์น้อย (ผู้แทนครูมัธยม ใน กคศ.) เรื่องความชัดเจนการปรับ 8% และกรณีกลุ่มครู คศ.1 (4 ปี) ที่รับเงินเดือนต่ำกว่า 11930 จะได้รับผลกระทบอย่างไรนั้น  ท่านสงกรานต์บอกว่าเมื่อวานได้มีการหารือในสภา และอยากทราบข้อมูลเชิงลึกของกลุ่มครู ที่อาจเสียสิทธิ์ ผมจะเขียนบันทึกสรุปข้อมูลเชิงลึก ส่งเมลให้ท่านสงกรานต์โดยเร็วที่สุด เพื่อจะเป็นประโยชน์ในการเสนอข้อมูลและปัญหาต่างในที่ประชุมฯ ต่อไป

ศักดิ์สิทธิ์ จุลราช Tel.080-1898998
mr_saksit@hotmail.com
krunatadee ออฟไลน์
ครูอุดม(Natadee)
ระดับ: คณะกรรมการชมรมฯ
การรวมตัวครั้งนี้ของพวกเรา ต้องมีความหมายกว่าครั้งที่ผ่านๆมาครับ ช่วยกันคิดช่วยกันวางแผนดีๆครับ ครั้งนี้เราต้องไปอย่างมีความหวัง ผู้ใหญ่เล่เหลี่ยมเขาเยอะ บางทีเด็กๆอย่างพวกเราก็มองเขาไม่ออก ผมจึงอยากให้เพื่อนๆ ช่วยชี้แนะเรื่องการเคลื่อนไหว เป็นหนึ่งเดียวกัน อย่าแตกกันครับ ใจผมอยากให้ คศ.1 ทุกคนมีส่วนร่วมมากกว่า พลังเราจะได้เยอะขึ้น ข้อเรียกร้องก็แยกประเด็นไป ทั้ง อ.1 ระดับ 3 เดิม และกลุ่มที่รับผลกระทบจาก ว.7 ด้วย
tronss ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso4
ตอบกลับโพส 1 โพสของ (niphon)
ถ้าจะให้อธิบายในมุมมองของผมนะครับ มันไปติดที่ตารางการกำหนดของเงินเดือนขั้นต่ำชั่วคราวและขั้นต่ำนะครับ "ชื่อ" ก็บอกว่ามันเป็นขั้นต่ำทำอะไรไม่ได้ถ้าจะทำก็ต้องแก้ไขตารางตัวนี้ด้วย...... แต่ตอบแบบนี้ก็อดขำตัวเองไม่ได้เพราะในตารางนี้ก็มีคำว่าขั้นสูงด้วยเช่นกัน แต่ขั้นสูงดันเปลี่ยนได้เลย....ตลกดีนะ 

[ แก้ไขล่าสุดโดย tronss เมื่อ 2011-02-16 16:19 ]
wittaya ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso6
การถวายฎีกาเป็นเรื่องที่เราไม่อยากพูดถึงกันตั้งแต่เริ่มแรก  แต่ว่ามันก็เป็นทางออกที่ดีที่สุดสำหรับพวกเราที่ไม่ได้รับการแก้ปัญหาจากผู้มีอำนาจ  ผู้ใหญ่ที่ทำอะไรก็ไม่ผิด แต่อีกใจก็กลัวว่าจะเป็นการทำให้ระคายเบื้องพระยุคลบาทหรือเปล่า  ถ้าเรายื่นไปลองหามติและจำนวนคนดูก่อนไหมว่ามีจำนวนเท่าไหร่เพื่อความเหมาะสมหลายๆอย่าง  ...............ด้วยความนับถือชาวชมรม ค.ศ.1
maehongson ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
เวรกรรม ครูรับราชการ ช่วงรมต.ชินวรณ์ เครียด x 2
kru.saksit ออฟไลน์
ประธานชมรมครู คศ.๑ แห่งประเทศไทย
ระดับ: ผู้ช่วยผู้ดูแล
ช่วยกันทำการบ้าน ข้อเสนอแนะ การถวายฎีกา จะทำได้หรือไม่ ด้วยวิธีใด  
ส่วนตัวผมเห็นด้วยครับ  ครูคือนักประชาธิปไตย  แต่ถึงอย่างไร ก็มิอาจทัดทานเล่ห์กลผู้มีอำนาจจะฮุบแต่ประโยชน์ส่วนตน

ผมไม่โทษรัฐบาล แต่ผมไม่ปลื้ม ก.ค.ศ มากกว่า เพราะเป็นเรื่องภายในแต่ใยไม่รับผิดชอบหน้าที่ตน

ศักดิ์สิทธิ์ จุลราช Tel.080-1898998
mr_saksit@hotmail.com
nitty.t5 ออฟไลน์
นิตตี้ *__^
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
เซ็งได้อีก......
รายละเอียด
กล่องตอบกลับด่วน

สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้
ถอยกลับ ถัดไป