เข้าสู่ระบบลงทะเบียน
โพสล่าสุด สมาชิก สถิติฟอรั่ม
หัวข้อ : ใครมีประสบการณ์การเขียนย้ายช่วยเข้ามาตอบทีนะคะ
โซดา ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso4
รายละเอียดผู้ใช้ 

ใครมีประสบการณ์การเขียนย้ายช่วยเข้ามาตอบทีนะคะ

คือว่า ดิฉันเขียนย้ายสามครั้งแล้ว คือครั้งที่หนึ่ง เขียนย้ายไป สพปอบ1 ครั้งที่สอง เขียนย้ายไป สพปอบ 1 ครั้งที่สามเขียนย้ายไป สพปอบ4
แต่ก็ไม่ได้ย้ายเลยสักครั้ง  สิงหานี้ ดิฉันจะเขียนย้ายพร้อมกันสองที่เลยได้ไหมคะ   ขอบคุณทุกคำตอบคะ
wanthana ออฟไลน์
ครูฟาติน
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso3
ถ้าอยากย้ายจริงๆควรเขียนข้อสุดท้ายถ้าไม่ได้ตามข้อ1,2,3 โรงเรียนใดก็ได้ในเขต... หรือในอำเภอ... แต่ถ้าเขียนข้อนี้แล้วจะระงับย้ายไม่ได้
AdminMontree ออฟไลน์
เลขานุการชมรมฯ  => โอกาสมาถึงแล้วทุกๆ ท่าน
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
เขียนสองที่ได้ครับ  แต่ก็ลงในคำร้องชุดเดียวกันนั่นล่ะครับ  แต่เวลาส่งให้ส่งสำเนาเพิ่มตามจำนวนที่ท่านเขียนต่างเขต เช่น
เขียนไปต่างเขตฯ 2 เขต ก็ทำไป 3 ชุด (เขต1+เขต2+โรงเรียนต้นทางเก็บไว้  หรือ+โรงเรียนปลายทาง กรณีคุยกับ ผอ.ไว้ 555)

ผมเขียนย้ายมาแล้ว 2 โรงเรียน  ได้ย้ายทั้งสอง   แต่ก็ไม่ปฏิเสธว่าต้อง....ด้วยบ้าง  มากน้อยก็อยู่ที่ความสัมพันธ์   ถ้าไม่มีเลยก็ต้องไปโรงเรียนที่ไม่มีการแข่งขันครับ  เช่น บนภูเขา หรือ เขตแดนจังหวัด พวกนี้เขียนเลยถ้าว่างก็ได้ลงแน่ๆ

ครูมนตรี  พลแพงขวา Tel : 0810050510
mon_tom2524 ออฟไลน์
ปธ.ชมรมครูคศ.1 จ.ศรีสะเกษ
ระดับ: คณะกรรมการชมรมฯ
เขียนย้ายกี่ครั้งก็เหมือนเดิมครับ  จะจบที่การไม่ได้ย้าย
สิ่งสำคัญที่สุดที่จะต้องกระทำคือ
การไปคุยกับโรงเรียนปลายทางที่มีตำแหน่งว่าง
ว่าให้ทำเรื่องมาที่เขตขอรับเอกเรา  ก็คือ  ล็อคไว้ให้เรานั่นแหละครับ
จากนั้นเราก็มาเขียนคำร้องขอย้ายไปที่ที่คุยกันไว้
ส่วนรายลุะเอียดการคุยกันก็อาจจะต้องมีค่า.....................บ้าง
อย่างที่ครูอุ้มว่าครับ  อันนี้ได้แน่นอน
แต่ถ้าเขียนลอย ๆ ไปเลยโดยไม่ดูว่าโรงเรียนไหนว่างไม่ว่างมันได้ยากครับ
แต่ถ้าจะเผื่อไว้  ให้เขียนในข้อสามว่า  โรงเรียนใดก็ได้ในเขต จังหวัด  อำเภอ  หรือตำบล  นั้น ๆ ที่เราอยากไปครับ
แต่ว่าถ้าระบุแบบนี้เสี่ยงมากที่จะได้ไปลงโรเรียนเล็ก ๆ ครับ

ส่วนการเขียนย้ายนั้นถ้าย้ายทั้งภายในเขตและข้ามเขต  ก็ทำคนละชุดครับ

สำหรับผม  ได้ย้ายมาโรงเรียนใหม่ประมาณ  1  เดือนแล้วครับ
เป็นโรงเรียนขยายโอกาส  ก็มาคุย...........................ว่าให้ทำเรื่องรับวิชาเอกที่ตรงกับเรา
จากนั้่นก็เขียนเรื่องย้ายลงโรงเรียนนี้ครับ  ก็ได้ทันทีเลย

หรืออาจารย์อยากจะย้ายได้แบบเร็วที่สุดก็คือ  หาคนมาย้ายสับเปลี่ยนครับ  ได้แน่นอน
krunatadee ออฟไลน์
ครูอุดม(Natadee)
ระดับ: คณะกรรมการชมรมฯ
ถูกต้องครับ ปลายทางรับ เราไปได้ เพราะต้นสังกัด ไม่มีสิทธิระงับย้ายเราได้ครับ ผมบรรจุต้นปี 49 ย้ายมา 3 โรงเรียนแล้ว อิอิ
suphattana.22 ออฟไลน์
kruadd
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
ต้องคุยกับโรงเรียนที่เราจะย้ายไป  แล้วต้องไปคุยกับผู้ที่มีอำนาจในเขตที่เราจะย้ายไป  เราเขียนข้อ1-3แล้วก็เขียนโรงเรียนใดก็ได้  พอผลออกมาก็เป็นรร.ใดก็ได้ไม่ได้อยู่ในข้อ1-3  แต่ก็อยู่ใกล้บ้าน5กม.  สรุปต้องมีเส้นแต่เราไม่ได้เสีย..ง...นะเพราะครูที่รู้จักท่านเป็น อกคศ.จ้า
mkey ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
คุณมี  ดวง  คุณได้ย้ายเลย
1. ด    คุณเด็กใคร
2. ว    คุณวิ่งใคร
3. ง    เงินคุณให้ใคร
krudoiomkoi ออฟไลน์
KRUFAH
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso4
ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่จะเขียนย้ายในรอบนี้ค่ะ...ก็กลัว ๆ เหมือนกันว่าจะไม่ได้ไป....แต่ก็เขียนหว่าน ๆ ไปรอบนอกบ้าง แล้วก็เขียนห้อยท้ายว่า โรงเรียนมัธยมใน อ. ที่เราจะไป  คือมีคนแนะนำมาเหมือนกันว่าให้ถามโรงเรียนปลายทางก่อนว่าตำแหน่งว่างไหม...ถ้าไม่อย่างนั้นต่อให้เขียนเป็น 10 รอบ ก็ไม่มีทางได้ย้ายค่ะ
krumano ออฟไลน์
blueman
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso6
การย้าย นี่ ยากมาก ครับ ผมดำเนินการ ย้ายมาหลายครั้งเหมือนกัน ท้ายที่สุด จบ ลงตรงที่สอบ โอนย้ายครับ
ได้เลย เร็ว มากด้วยครับ
kru123459 ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso6
อ้างอิง
ต้นฉบับโพสโดย โซดา เมื่อ 2011-08-01 10:35 ใครมีประสบการณ์การเขียนย้ายช่วยเข้ามาตอบทีนะคะ :
คือว่า ดิฉันเขียนย้ายสามครั้งแล้ว คือครั้งที่หนึ่ง เขียนย้ายไป สพปอบ1 ครั้งที่สอง เขียนย้ายไป สพปอบ 1 ครั้งที่สามเขียนย้ายไป สพปอบ4
แต่ก็ไม่ได้ย้ายเลยสักครั้ง  สิงหานี้ ดิฉันจะเขียนย้ายพร้อมกันสองที่เลยได้ไหมคะ   ขอบคุณทุกคำตอบคะ

ขอแจมกับความเห็นของทุกท่านนะคะ

เคยอ่านเจอนะคะ  ให้ขำๆ นะ
ดวง
ด เด็กใคร
ว วิ่งเก่งมั้ย
ง เงินถึงมั้ย
เหอๆ
จากประสบการณ์ส่วนตัว และเห็นประสบการณ์ของคนอื่นด้วย

1. ต้องมีคนรู้จักใน อ.ก.ค.ศ. ในเขตที่เราจะย้ายไป
2. ต้องรู้จัก ผอ.ร.ร.ปลายทาง
เท่านี้ก็ย้ายได้สบายค่ะ

แต่บางคนก็น่าเห็นใจค่ะ
ต้องจ่ายให้ทั้งในสองข้อ  ไม่งั้นเค้าไม่ทำเรื่องย้ายให้เรา

ต้องขอขอบคุณ ผอ. เขต ท่านนั้น ที่เปิดให้สอบบรรจุข้าราชการครู
ขอขอบพระคุณท่านนึง ที่ทำให้ข้าพเจ้าย้ายกลับภูมิลำเนาได้
ขอขอบคุณๆๆ ชมรมครู คศ.1 คศ.ไทย แห่งประเทศไทย ทุกๆ ท่านเลย ที่ร่วมยืนหยัดต่อสู้ให้ได้สิทธิ์ที่เสียไปกลับคืนมา

เกียรติคุณทั้งหมดนี้ จะจารึกไว้ในหนังสือส่วนตัวแจกจ่าย
"ชีวิตข้าราชการครูของข้าพเจ้า"
อิๆ

รายละเอียด
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้
ถอยกลับ ถัดไป