เข้าสู่ระบบลงทะเบียน
โพสล่าสุด สมาชิก สถิติฟอรั่ม
หัวข้อ : ชพค. โครงการล่าสุด หักส่งเยอะกว่าเดิมครับ เพราะคำนวณ 25 ปี
kru.saksit ออฟไลน์
ประธานชมรมครู คศ.๑ แห่งประเทศไทย
ระดับ: ผู้ช่วยผู้ดูแล
รายละเอียดผู้ใช้ 

ชพค. โครงการล่าสุด หักส่งเยอะกว่าเดิมครับ เพราะคำนวณ 25 ปี

ตอนแรกเห็นข่าวว่า รมต.จะเข้มงวดการปล่อยกู้ ชพค. ผมเลยส่งข้อความหาท่าน  และท่านยังอุตส่าห์ตอบกลับใน Facebook อีกนะครับ

อัตราดอกเบี้ยโครงการใหม่ เกือบ 7% ต่อปีครับ

ที่ได้ยินมา คือ รอบนี้ต้นทุนเงินเขารับมาปล่อยกู้   เพียง 1% เท่านั้นครับ   เห้อ.. ดอกแพงแบบนี้ วานท่าน รมต.มาจี้หน่อยก็จะดีมากครับ

โครงการ ล้านสอง   ปีนี้หัก ๖๙๐๐ บาท  ปีหน้าหัก ๗๕๐๐ บักซบที่สุด พวกฉวยโอกาส  อีก ๕ ปี ๑๐ ปี  หรือ ๒๐ ปี มันจะหักเท่าไหร่ครับ

ถ้ามันจะช่วยครู ต้องคิดดอกต่ำ หักน้อย และคงที่     ต่อไปมีเขาจะกู้สวัสดิการ มาปิดกันหมด   สกสค.  ตัวดี
[ แก้ไขล่าสุดโดย kru.saksit เมื่อ 2011-09-06 14:54 ]
รูปภาพ: woravat.jpg
ศักดิ์สิทธิ์ จุลราช Tel.080-1898998
mr_saksit@hotmail.com
AdminMontree ออฟไลน์
เลขานุการชมรมฯ  => โอกาสมาถึงแล้วทุกๆ ท่าน
ระดับ: ผู้ดูแลระบบ
ช่วยแก้เรื่องหนี้สินครูหน่อยนะครับท่าน รมต.  เอาแบบดอกน้อยๆ วงเงินเยอะๆ ผ่อนนานๆ
ครูมนตรี  พลแพงขวา Tel : 0810050510
red_devil ออฟไลน์
นางฟ้ากะหมาแดกแฟ้บ
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso6
จัดมา...รอพิจารณาโครงการใหม่
คชสารพิฆาต...ไพรีพินาศ                 (จอมสุรินทร์)
pethai ออฟไลน์
Rno
เบื่อตรงต้องโดนหักค่าประกันชีวิต จะช่วยแล้วยังหักอีก กู้แค่ 6 แสนประกันชีวิต 3 หมื่นกว่า ไปทำด้วยตัวเองเบี้ยถูกกว่านี้เยอะกินกันจนตูดบานแล้ว
ครูช่าง
kru123459 ออฟไลน์
ตอบกลับโพส 4 โพสของ (krumuaklek)
ขอบคุณนะคะ  
Rno
http://www.kruthai.info/view.php?article_id=244
ผมเห็นด้วยกับแนวทางนี้นะ
จะได้ไม่เป็นการบังคับกัน ใครคิดว่าตัวเองคงไม่กู้อีกแล้ว(โครงการของ ศธ ) ทาง ศธ ก็จะนำเอาหนี้ของครูมาบริหารเอง คือรับหนี้มา แล้วให้ครูผ่อนในอัตราดอกเบี้ยที่ถูกกว่า กลุ่มนี้มันจะน่าสนใจมาก ๆ ก็ต่อเมื่อได้อัตราดอกเบี้ยที่ต่ำจริง ๆ และเป็นอัตราดอกเบี้ยแบบคงที่ไปเลย ไม่ใช่ผ่อนไป ปีสองปี แล้วขึ้นดอกเบี้ยเหมือนที่เป็นในโครงการของ ชพค
ส่วนกลุ่มสอง คือกลุ่มที่ต้องการกู้โครงการของ ศธ ต่อไป ก็ให้ขึ้นอยู่กับเหตุผลของแต่ละคน ก็อยู่ที่เราละครับว่าจะเลือกแบบใหนที่คิดว่าดีกับตัวเองที่สุด
ครูช่าง
kru.saksit ออฟไลน์
ประธานชมรมครู คศ.๑ แห่งประเทศไทย
ระดับ: ผู้ช่วยผู้ดูแล
โครงการ ชพค. หักเงินเพิ่มขึ้นทุกปี ซึ่งมันเป็นการขูดรีดครู ไม่ควรแสวงหาผลกำไรขนาดนั้น ต้องช่วยเหลือด้วยการคิดดอกเบี้ยต่ำ และหักเงินคงที่ไปตลอดระยะกู้ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับโยบายท่าน รมต. การปรับโครงสร้างหนี้ คือรวมหนี้ไว้ที่เดียว และห้ามไปยุ่งเกี่ยวกู้เงินจาที่อื่นอีก ชพค. (1.2 ล้าน) หักปีแรก 6400 ปีต่อมา 6900 และคาดว่าปีต่อไป 7500 ครับ
ศักดิ์สิทธิ์ จุลราช Tel.080-1898998
mr_saksit@hotmail.com
smile ออฟไลน์
Maichan
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
ไม่คิดจะกู้ ชพค เพราะที่ส่งไปแต่ละงวด มีแต่ดอกเบี้ยทั้งนั้น
เงินต้นไม่ลดเลย
ครูภาษาอังกฤษ สพม.36 บรรจุ 14 ต.ค.48
Rno
สกสค นั้นแหละตัวดี เหลือบดีๆ นี่เอง
ครูช่าง
ketsopha_w ออฟไลน์
น้ำ
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso1
ตอนนี้ธนาคารบอกว่าช.พ.ค.6 ต่อไปหัก 7500/เดือนแล้ว
าสส
รายละเอียด
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้
ถอยกลับ ถัดไป