เข้าสู่ระบบลงทะเบียน
โพสล่าสุด สมาชิก สถิติฟอรั่ม
jackk ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso1
รายละเอียดผู้ใช้ 

การปรับวุฒิ ป โท

ในฐานะที่จบ ป โท แล้วแต่ได้รับเงินเดือนวุฒิ ป ตรี มีความเห็นและอยากถามพี่นะครับอาจจะหลายกระทู้แล้ว
1. เหตุผลที่ไม่ให้ได้รับเงินเดือนตามวุฒิที่ครูผู้นั้นจบมา
2. การปรับวุฒิและให้เงินเดือนตามคุณวุฒิเห็นด้วยในส่วนที่มีการเรียน ป โท ในวิชาที่ตัวเอง สอนเพราะเป็นการเสริม พัฒนาตนเองอย่างแท้จริง ไม่เห็นด้วยกับคุณวุฒิ บริหารการศึกษา ซึงเป็นการพัฒนาและเตรียมความพร้อมสำหรับการเป็นผู้บริหาร ซึงในอนาคตก็ต้องไปสอบเป็นรอง หรือผู้อำนวยการ ซึ่งมีความเกี่ยวข้องน้อยลงครับ อยากให้สนับสนุนสายปฏิบัติการครับ ถ้าใครที่มีคุณสูงกว่า ป ตรี และเป็นวิชาเอก สังคม คณิต ฯ น่าจะปรับให้ทั้งหมด ไม่ว่าจะก่อน หรือหลัง บรรจุระหว่างเป็นครูผู้ช่วยในส่วนของสายบริหาร หากสอบได้ตามตำแหน่งผู้บริหารก็น่าจะปรับให้ตามคุณวุฒิไม่ว่าจบก่อนหรือบรรจุนะครับ ผมว่าแบบนี้ยุติธรรมและรัฐได้ประโยชน์จริงๆๆ พี่เห็นว่าไงครับ

ครูน้อย เงินเดือนน้อย
janyut ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso2
      ก็เห้นด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็น จบ บริหารการศึกษา หรือ หลักสูตรและการสอน หรือจบสายตรงต่างๆฯลฯ ก็น่าจะให้หมด เพราะ มันก็คณะศึกษาศาสตร์ทั้งหมดแหละครับ แต่เขาไม่ให้นี่แหละครับที่เป็นปัญหา
bayaoy ออฟไลน์
ครูเบ
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
ตอบกลับโพสของ (jackk)
ไอ้ที่เรียนไม่ตรงวุฒิพวกนี้แหล่ะที่เป็นหัวหน้าคุณ อย่าพูดให้เกิดความเหลื่อมล้ำกันเลย คนเราชอบไม่เหมือนกัน คุณเรียนตรงวุฒิก็เป็นหัวหน้าหมวดซิ อย่างเป็นผู้บริหารก็เรียนบริหารแต่ทุกปริญา ได้มาซึ่งความเท่าเทียมกันทุกเอกสิทธิ์
hero37 ออฟไลน์
ผมก็จบ ป.โท บริหารน่ะ แต่ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้
พัฒนาด้านการเรียนการสอน ความรู้ที่ได้มาลงกับนักเรียน 100%
krunat ออฟไลน์
ณ เวลานี้ ยังจะมาสร้างความแตกต่าง และแตกแยกระหว่างวุฒิ ป.โท อีกหรือ
ก็ในเมื่อเป็นวุฒิ ป.โท เหมือนกัน  เดี๋ยวจะมีคนคิดไปอีกว่า ถ้าคนจบสายอื่น แต่ดันอยากสอบผู้บริหาร ไม่ได้จบโทบริหารฯ

แต่ไปเรียน ป.บัณฑิตอีก ไม่ให้สอบ ยุ่งไปใหญ่ อย่ามาสร้างรายละเอียดปลีกย่อย เยอะแยะไปหมด

ข้อคิดเห็น...ณ ปัจจุบัน ป.โท ควรรวมกลุ่มกัน เพื่อผลักดันให้เขาปรับให้ ตามคุณวุฒิที่สูงขึ้น ไม่ใช่คิดแยกออกไปอีก เดี๋ยวกลุ่มก็เล็กลง
ซึ่งความหวังก็ริบหรี่เต็มที ไม่รู้เค้าจะปรับให้หรือไม่ อย่างไร (ปัจจุบันก็เงียบมาก)

ปล. อย่าว่าอย่างงี้อย่างงั้นเลย กระผมจบ โท 2 ใบ บริหารการศึกษา กับ รัฐศาสตร์การปกครอง..
แต่ผม ก็คิดว่าให้เค้าปรับวุฒิ ป.โท เหมือนกันทุกกรณี ไม่แยกเอกแยกสาขา ดีกว่านะท่านนะ
เว็บไซต์ครู เพื่อพัฒนาครูสู่มืออาชีพ
http://www.gurukru.com
dongbang ออฟไลน์
ถูกครับพี่น้อง ป.โท ขอให้ได้ก่อนเถอะ จะเอกอะไรก็ตามขอให้เป็นศึกษาศาสตร
maheasak ออฟไลน์
ต้น
นั่นดิ..ผมก็เป็นผู้บริหาร คศ.1  จากการเรียน  ป.โท  บริหารการศึกษานี่แหละครับ..แล้วไอ้พื้นที่ห่างไกลอย่างผมเนี่ย..มันจะไปหาเรียนตรงเอกที่ไหนครับพี่น้อง..สร้างความสามัคคีหน่อยสิครับ..อย่าเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตัวเป็นใหญ่..คิดให้ดีครับท่าน..เอาใจเขามาใส่ใจเรา..แล้วท่านจะพัฒนาตัวเองไปได้ไกลครับ
tomying ออฟไลน์
เบื่อการกระจายอำนาจโดยที่คนยังไม่พร้อมจัง ทะเลาะกันเข้าไป
pairoj ออฟไลน์
สรุปว่าการปรับวุฒิป.โท นั้นปรับไม่ได้ใช่ไหมท่าน
maehongson ออฟไลน์
อ้างอิง
ต้นฉบับโพสโดย jackk เมื่อ 2011-09-25 21:44 การปรับวุฒิ ป โท :
ในฐานะที่จบ ป โท แล้วแต่ได้รับเงินเดือนวุฒิ ป ตรี มีความเห็นและอยากถามพี่นะครับอาจจะหลายกระทู้แล้ว
1. เหตุผลที่ไม่ให้ได้รับเงินเดือนตามวุฒิที่ครูผู้นั้นจบมา
2. การปรับวุฒิและให้เงินเดือนตามคุณวุฒิเห็นด้วยในส่วนที่มีการเรียน ป โท ในวิชาที่ตัวเอง สอนเพราะเป็นการเสริม พัฒนาตนเองอย่างแท้จริง ไม่เห็นด้วยกับคุณวุฒิ บริหารการศึกษา ซึงเป็นการพัฒนาและเตรียมความพร้อมสำหรับการเป็นผู้บริหาร ซึงในอนาคตก็ต้องไปสอบเป็นรอง หรือผู้อำนวยการ ซึ่งมีความเกี่ยวข้องน้อยลงครับ อยากให้สนับสนุนสายปฏิบัติการครับ ถ้าใครที่มีคุณสูงกว่า ป ตรี และเป็นวิชาเอก สังคม คณิต ฯ น่าจะปรับให้ทั้งหมด ไม่ว่าจะก่อน หรือหลัง บรรจุระหว่างเป็นครูผู้ช่วยในส่วนของสายบริหาร หากสอบได้ตามตำแหน่งผู้บริหารก็น่าจะปรับให้ตามคุณวุฒิไม่ว่าจบก่อนหรือบรรจุนะครับ ผมว่าแบบนี้ยุติธรรมและรัฐได้ประโยชน์จริงๆๆ พี่เห็นว่าไงครับ

ครูน้อย เงินเดือนน้อย
.......

จากข้อความของคุณ jackk  ที่โพสต์
ก็ไม่แน่นะเอางี้ไหมครับ ผมในฐานะที่เรียน ป.โท บริหารมา ผมชอบให้โอกาสคนและไม่ขัดขวาง (เพราะปฏิบัติหน้าที่รักษาราชการแทนผู้บริหารโรงเรียน) ผมจะสนับสนุนด้วยซ้ำถ้าคนส่วนมากได้ประโยชน์ ให้คุณ jackk  เป็นหัวหน้าทีม รวบรวมผู้จบสายตรงยื่นเรื่องการขอปรับเงินเดือนเองทุกอย่าง โดยไม่ต้องเอา ป.โทบริหารการศึกษาเข้าไปเกี่ยว หากว่าท่านทำสำเร็จ กลุ่มเรียนบริหารก็ควรยอมรับว่าที่ไม่สำเร็จในการปรับ ป.โททุกวันนี้เป็นเพราะกลุ่มที่เรียนบริหารเป็นกลุ่มฉุดรั้งดังกล่าวจริง สมควรไม่ได้รับการปรับเงิน  ควรให้สายตรงเขาได้ปรับเงิน

ปล. หากไม่ใช่ ก็ขอให้คุณกลับไปพิจารณาใหม่นะ สิ่งที่คุณนำโพสต์เสนอนั้นเหมาะสมหรือไม่ จะเป็นการสร้างความแตกแยกหรือเปล่าทั้งความเป็นจริงทุกวันนี้มันเป็นเช่นไร
รายละเอียด
กล่องตอบกลับด่วน

สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้
ถอยกลับ ถัดไป