เข้าสู่ระบบลงทะเบียน
โพสล่าสุด สมาชิก สถิติฟอรั่ม
หัวข้อ : รอไปอีก! "เงินตกเบิก" สำหรับครูที่ได้รับคำสั่งวิทยฐานะ 1 ต.ค.53 - 30 ธ.ค.54
kroochaii ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
รายละเอียดผู้ใช้ 

รอไปอีก! "เงินตกเบิก" สำหรับครูที่ได้รับคำสั่งวิทยฐานะ 1 ต.ค.53 - 30 ธ.ค.54

จาก จดหมายเปิดผนึก ฉบับที่ 1/2555 ของ ดร.รังสรรค์ มณีเล็ก ผู้อำนวยการสำนักนโยบายและแผน สพฐ. ได้กล่าวไว้ว่า

เรื่องวิทยฐานะของคุณครูที่ได้รับคำสั่ง 1 ตุลาคม 2553 – 30 ธันวาคม 2554 คงได้รับตกเบิก ตุลาคม 2555 นี้ครับ พยายามจะให้เงินเพิ่มส่วนต่างของวิทยฐานะเป็นปัจจุบัน แล้วรับตกเบิกทีหลัง เหมือนที่เคยทำรุ่นคำสั่ง 1 ตุลาคม 2552-30 กันยายน 2553 แต่ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะสำเร็จครับ

ก่อนหน้านี้ ดร.รังสรรค์ ได้กล่าวเกี่ยวกับเรื่องวิทยฐานะไว้ใน จดหมายเปิดผนึกฉบับที่ 11/2554 ว่า 

ขณะนี้หลายเขตพื้นที่คงเบิกเงินวิทยฐานะและค่าตอบแทนรายเดือนให้ครูและบุคลากรทางการศึกษาที่มีคำสั่ง ตั้งแต่ 1 ธันวาคม 2552 - 30 กันยายน 2553 ตามหนังสือของ สพร.ที่ ศธ 04009/ว 4771 ลว 12 ตุลาคม 2554  เรียบร้อยไปแล้ว จำนวนทั้งสิ้น 34,886 คน งบประมาณ 9,675 ล้าน แปลกใจกับหลายเขตที่บอกว่ายังไม่เห็นรู้เรื่องเลย หลายคนบอกว่าไม่เชื่อว่าจะเป็นเรื่องจริง  เป็นเรื่องสร้างกระแสของ สพฐ. บางคนหนักถึงขนาดว่าเป็นการเคาะกะลาให้หมาดีใจ อยู่ๆก็เอาตัวเองไปเปรียบกับหมา ทั้งๆที่เรื่องนี้เป็นเรื่องของคน หมาไม่เกี่ยว ผมก็ไม่รู้จะตอบว่าอย่างไร ก็เลยแนะนำให้ไปถามคนที่เขากดเงินได้แล้วก็แล้วกันว่าจริงหรือหรอก  สำหรับผู้ที่ได้รับคำสั่ง ตุลาคม 2553 – ปัจจุบัน ขณะนี้ผมได้ข้อมูลจาก สพร.มาถึงกรกฎาคม 2554 รวม 39,405 คน งบประมาณ 8,349 ล้านบาท หลายท่านถามว่าทำไมผ่านแล้วจึงไม่จ่ายเลย จะได้ไม่ติดค้าง ผมก็อยากจะทำอย่างที่ท่านว่าครับ แต่ทำไม่ได้ เพราะเราไม่ได้มีงบประมาณจำนวนมากแบบจ่ายไม่อั้นในคลังของเรา เราต้องของบประมาณเป็นปีๆ ไป เราจะใช้จำนวนผู้ผ่านการประเมินของบประมาณ สำนักงบประมาณไม่ยอมให้เรานำจำนวนผู้ขอประเมินวิทยฐานะของบประมาณ เพราะไม่ทราบจำนวนที่จะผ่าน/ไม่ผ่านที่แท้จริง ด้วยเหตุนี้จึงเกิดเหตุการณ์ส่งผลงานก่อนรับเงินที่หลัง เพราะคนส่งก่อนกรรมการอ่าน/ขออนุมัติ อ.ก.ค.ศ.เขตช้ากว่าคนที่ส่งที่หลัง    ดังนั้น สนผ.ได้รับข้อมูลผู้ผ่านการประเมินจาก สพร.มาเท่าใด ก็ของบประมาณให้เท่านั้นครับ เช่นปีนี้ เราตั้งงบประมาณ ปี 2555 เมื่อตอนปลายปี 2553 สนผ.ได้ข้อมูลว่ามีผู้ผ่านวิทยฐานะถึง กรกฎาคม 2553 บังเอิญปีนี้งบประมาณล่าช้า จึงขอต่อรองเพิ่มได้อีก 2 เดือน ถึง 30 กันยายน 2553  แผนที่คิดไว้ก็คือ จะทำเรื่องขออนุมัติคณะรัฐมนตรีของส่วนที่เหลือทั้งหมด ถ้าได้ก็คงเป็นต้นๆ ปี 2555  แผนสองเป็นแผนปกติ นั่นคือ สพฐ.กำลังตั้งงบประมาณ ปี 2556 ก็จะตั้งให้ทั้งหมด รับตกเบิกเดือนตุลาคม 2555 ครับ

จดหมายเปิดผนึกฉบับที่ 10/2554
            เดิมคาดว่า  สิ้นตุลาคม  2554 นี้  ผู้ที่ได้เลื่อนวิทยฐานะจะได้รับเงินค่าตอบแทนวิทยฐานะใหม่ไปเลย  แล้วไปรอตกเบิกเดือนกุมภาพันธ์  2555  เหตุการณ์ตอนนี้เปลี่ยนไปแล้วครับ  กล่าวคือ  ทั้งค่าตอบแทนวิทยฐานะใหม่  และตกเบิกวิทยฐานะต้องไปรับพร้อมกันในเดือนกุมภาพันธ์  2555 และผู้ที่ได้รับตกเบิกรอบนี้เดิมขอไปถึงผู้ที่ได้รับคำสั่งถึงกุมภาพันธ์  2554  แต่ขณะนี้ลดเป้าหมายลงไปอีก  จะได้ตกเบิกสำหรับสำหรับผู้ที่ได้รับคำสั่งตั้งแต่  1  ธันวาคม  2552 – 30 กันยายน  2553  ผมเห็นใจทุกท่านครับที่รอคอยเงินวิทยฐานะ  แต่เรื่องนี้เหนือการควบคุมจริง ๆ  ครับ  อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ สนผ.ได้รวบรวมข้อมูลผู้ที่ผ่านวิทยฐานะทั้งหมดถึงปัจจุบันเพื่อขออนุมัติใช้งบกลางจากคณะรัฐมนตรี คุณครูจะได้ไม่ต้องรอตกเบิกอีกต่อไปครับ

จดหมายเปิดผนึกฉบับที่ 9/2554
           ค่อนข้างชัดเจนแล้วครับว่า เงินตกเบิกวิทยฐานะคงได้รับในเดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๕๕ ได้รับหลังจากที่พระราชบัญญัติงบประมาณ ๒๕๕๕ ผ่านสภาฯ เรียบร้อยแล้ว  อย่างไรก็ตาม สพฐ.พยายามต่อรองให้ท่านได้รับค่าตอบแทนวิทยฐานะใหม่ที่ท่านได้รับตั้งแต่เดือนตุลาคม ๒๕๕๔ เป็นต้นไป  เป็นเรื่องน่าเห็นใจสำหรับเพื่อนครู ผู้บริหารและศึกษานิเทศก์ที่ได้เลื่อนวิทยฐานะ แต่ยังไม่ได้รับเงินวิทยฐานะทันที่ เรื่องนี้เหนือการควบคุมของ สพฐ. จริงๆ ครับ หลายท่านก็ต่อว่า สพฐ.ว่า ทำไมไม่ตั้งงบประมาณให้ หรือตั้งงบประมาณล่วงหน้าไปเลย เพราะทราบจำนวนผลงานที่ส่งแล้วนี่นา สำนักงบประมาณไม่ยอมครับ ตั้งได้เฉพาะผุ้ที่ผ่านการประเมิน จึงเกิดปรากฏการณ์ที่ทราบๆ กัน  หลายคนก็ต่อว่าผมว่า ไหนว่าจะได้เดือนตุลาคม ๒๕๕๔ ทำไมถึงไม่ได้ โกหกกันนี่นา ผมตอบเช่นนั้นจริงๆ ครับ แต่ก็มีเงื่อนไขว่างบประมาณต้องเป็นไปตามกำหนดการปกติ  ปัจจุบันมีการเลือกตั้งใหม่ งบประมาณล่าช้าไป ๔ เดือน ดังนั้น กำหนดเดิมต้องเคลื่อนไป ๔ เดือน ผมคิดว่าหลาย web board ที่ไม่ยอมตอบคำถามเรื่องนี้  ก็คงเป็นเพราะเหตุนี้ ตอบไปแล้ว เจ็บตัว อยู่เฉยๆดีกว่า  แต่ผมไม่คิดเช่นนั้น รู้อะไรก็บอก คนที่มีใจเป็นธรรมคงเข้าใจผมดีนะครับ สรุปว่าท่านได้เงินเดือนและวิทยฐานะใหม่ตั้งแต่ตุลาคม ๒๕๕๔ แต่ตกเบิกวิทยฐานะต้องกุมภาพันธ์ ๒๕๕๕

รายละเอียด
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้
ถอยกลับ ถัดไป