เข้าสู่ระบบลงทะเบียน
โพสล่าสุด สมาชิก สถิติฟอรั่ม
หัวข้อ : หนังสือ แก้ไข ป.โท ว30 ล่าสุด กับ ที่ กคศ.ตอบมันไม่เหมือนกันช่วยวิเคราะห์ดูหน่อยครับ งง
pakornkrits ออฟไลน์
ปกรณ์กฤช กันทะเลิศ
ระดับ: คณะกรรมการชมรมฯ
รายละเอียดผู้ใช้ 

หนังสือ แก้ไข ป.โท ว30 ล่าสุด กับ ที่ กคศ.ตอบมันไม่เหมือนกันช่วยวิเคราะห์ดูหน่อยครับ งง

นเอกสารข้อ 2.4 
ค บรรจุ 2551  ป.ตรี 5 ปี เงินได้แรก   8,700
ปัจจุบันเงินเดือน                  15,020 บาท
จบ ป.โท  2554
เขาให้                  นำเงินขั้น   15,020    ไปดูตาราง ป.โท ทั่วไปได้ ได้ 3 ขั้น
สรุปได้ได้เงิน 17,490 บาท
* กรณีนี้ ไม่ปรับวุฒิ ป.โท จาก 15,020 เป็น 15,430

แต่ กคศ.ตอบในเว็บเป็นแบบนี้

ผู้ถาม :k วัน-เวลา :3/12/2555 15:41:14 IP:118.175.124.25 Email:r_ranong@hotmail.comอยากทราบว่าจะปรับชดเชยให้ตสมคุณวุฒิที่เพิ่มขึ้นใช่มั้ยคะ แล้วดิฉันบรรจุ15 มิ.ย.55 แล้วต่อโทจบแล้วไม่ทราบว่าจะได้ปรับตามวุฒิ ป.โทมั้ยเนื่องจากมีวุฒิเพิ่มขึ้น และดูจากข่าวต่างๆก็งงเพราะเสนอข่าวแต่ละครั้งไม่เหมือนกันเลย นอกจากนี้ถ้าปรับจะปรับให้เมื่อไหร่ไม่ทราบคะเพราะเสนอข่าวครั้งหนึ่งค่าครองชีพก็ขึ้นที่นึงตอนนี้ของแพงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณคะ

ผู้ตอบ :นายศรีชัย พรประชาธรรม จากภารกิจ : เสริมสร้างและพัฒนาประสิทธิภาพการปฏิบัติราชการ ตำแหน่ง : ผู้อำนวยการภารกิจเสริมสร้างและพัฒนาประสิทธิภาพการปฏิบัติราชการ เมื่อวันที่ 7/12/2555 13:50:03 

ท่านได้รับการบรรจุ เมื่อ 15 มิ.ย. 55 ต่อมาได้จบการศึกษาระดับปริญญาโท และยื่นขอเพิ่มคุณวุฒิใน ก.พ. 7 แล้วมีเงินเดือนยังไม่ถึงอัตราแรกบรรจุคุณวุฒิปริญญาโท ท่านก็จะได้รับการปรับเงินเดือนแรกบรรจุในคุณวุฒิปริญญาโท ครับ ทั้งนี้ ขอให้ท่านได้ศึกษารายละเอียดในหนังสือ ที่ ศธ 0206.7/ว 30 ลงวันที่ 4 ธันวาคม 2555

******ท่านบอกว่าถ้าถ้าจบ โท ก็ต้องได้รับเงินแรกบรรจุในวุฒิของ ป.โท เลย ไม่เข้าใจ แต่ในหนังสือไม่ปรับวุฒิ ป.โท แต่ให้ไปดูตาราง ป.โท ก่อนผมงง หรือ เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

รูปภาพ: v30-55_002.jpg
ืnet_766 ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso1
กรณีนี้  ทำการ เพิ่ม วุฒิ  ในกพ 7 แต่ ไม่ขอรับเงินเดือนเพิ่มเนื่องจากเงินเดือนสูงกว่า     หรือเปล่า ครับ    แต่ถ้าไม่เพิ่มวุฒิ ในกพ 7  คงจะต้องได้  16260   ขอวุฒิ ปตรี เดิม   (จากการวิเคราะห์ตาม กคศ ตอบในกระทู้)
pkvee ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso3
ในกรณีนี้มีความเข้าใจว่า ใครที่จบวุฒิป.โท และขอปรับวุฒิ ก่อนแต่งตั้งเป็นตำแหน่งครู คืออยู่ในตำแหน่งครูผู่ช่วย จะได้รับการปรับเงินเดือนแรกบรรจุในคุณวุฒิปริญญาโท ยกตัวอย่างเช่น บรรจุป.ตรีเงินเดือน 8340 บาท เรียนจบป.โท ปรับวุฒิเพิ่ม ก่อนเปลี่ยนตำแหน่งครู ก็จะได้รับเงินเดือนที่ 15430 บาท (เงินเดือนต้องไม่เกิน วุฒิป.โทนะ)
[ แก้ไขล่าสุดโดย pkvee เมื่อ 2012-12-08 21:57 ]
aduldet ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso2
ยิ่งอ่านยิ่งงง ตกลงจะเอาแบบไหน ก.ค.ศ.ยิ่งดิ้น ยิ่งมั่ว ทำไมไม่ยกตัวอย่างทั้งครู 4 ปีและ 5 ปี รึว่าตอนนี้เค้าลืมไปแล้วว่ายังมีครูที่จบ 4 ปีอยู่ แล้วที่มีปัญหามากก็เรื่องเงินเดือนตามวุฒิ ป.โท ก็เอาให้ชัดเจนว่าให้ปรับเงินเดือนตามวุฒิก่อนหรือไม่ต้องปรับตามวุฒิแล้วค่อยไปเทียบกับตามราง ป.โท เอาให้มันชัดเจนกว่านี้หน่อยก็ไม่ได้
kru.saksit ออฟไลน์
ประธานชมรมครู คศ.๑ แห่งประเทศไทย
ระดับ: ผู้ช่วยผู้ดูแล
ถ้าจบก่อน มค ๕๕ เทียบตาราง
ถ้าจบหลัง มค ๕๕ ปรับรูป ๑๕๔๓๐

ผมเข้าใจตามนี้
ศักดิ์สิทธิ์ จุลราช Tel.080-1898998
mr_saksit@hotmail.com
kru.saksit ออฟไลน์
ประธานชมรมครู คศ.๑ แห่งประเทศไทย
ระดับ: ผู้ช่วยผู้ดูแล
การปรับรูด 15430 ช่วยคนที่ได้ต่ำกว่าขั้นต่ำ ป โท มั้งครับ  เช่น ปรับรูด 10770 ในปี 53

การที่ กคศ. ตอบคำถามไปในบอร์ดนั้น คนที่ถาม เขาจบ ปี ๕๕ นะ จึงไม่มีในตารางให้เทียบอยู๋แล้ว เขาเลยปรับรูดเป็น 15430 เลย  ตารางนี้ เยียวยาคนที่มีคุณสมบัติก่อน ม.ค. 55
ศักดิ์สิทธิ์ จุลราช Tel.080-1898998
mr_saksit@hotmail.com
pakornkrits ออฟไลน์
ปกรณ์กฤช กันทะเลิศ
ระดับ: คณะกรรมการชมรมฯ
แบบนี้คนจบ ป.โท หลัง ม.ค. 55 และรุ่นน้องๆก็โชคดี ได้ประโยชน์มาก ยินดีด้วยครับ
แต่เราจบก่อน ม.ค. 55 ไม่ปรับ ให้ดูตารางอย่างเดียว มันมีผลนะครับ
ความยุติธรรมไม่มีอีกแล้วเห้อ ทำหนังสือให้พิจารณาใหม่ได้ไหมน่า
ว่าผลกระทบกับคนบางกลุ่ม เช่นพวกเราตามเคย
สุดท้าย เงินเดือนก็มาเท่าเรา แบบนี้ 
gunclub ออฟไลน์
ตอนนั้นเราเรียกร้องวุฒิ ป.โท  13,240  ก็ติดคุณวุฒิแรกบรรจุ

พอ ม.ค. 55 ปลดล็อคคำว่าแรกบรรจุแล้ว  เด้งไป  15,430
zia ออฟไลน์
คศ.2 นี่ปรับย้อนหลัง 1 ม.ค. จริงมั้ยครับมีใครเคยถาม กคศ. บ้างครับ ช่วยตอบด้วยครับ
vayu ออฟไลน์
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย kru.saksit เมื่อ 2012-12-08 23:37 :
ถ้าจบก่อน มค ๕๕ เทียบตาราง
ถ้าจบหลัง มค ๕๕ ปรับรูป ๑๕๔๓๐

ผมเข้าใจตามนี้

ผมว่าอาจไม่ได้สมหวังดังใจปอง แต่ประมาณนนี้ก็ดีล่ะ
รายละเอียด
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้
ถอยกลับ ถัดไป