เข้าสู่ระบบลงทะเบียน
โพสล่าสุด สมาชิก สถิติฟอรั่ม
หัวข้อ : ขั้นตอนการย้าย(โอน)ต่างสังกัด
nuychanikant ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso1
รายละเอียดผู้ใช้ 

ขั้นตอนการย้าย(โอน)ต่างสังกัด

ใครทราบขั้นตอนการย้าย(โอน)ต่างสังกัดช่วยแนะนำด้วยค่ะ
พอดีเป็นครู คศ.1 สังกัด  สพฐ.  ต้องการโอนไปเป็นครูเทศบาลมีวิธีการดำเนินการอย่างไรบ้างค่ะ
ถ้าสมมติไปติดต่อเทศบาลไว้แล้วและเขาเต็มใจรับ(ติดต่อแบบไม่เป็นทางการ)
ใครพอจะมีความรู้ช่วยแนะนำด้วย
krucute ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso3
ขอให้คำแนะนำคุณครูที่อยากจะย้ายไปเป็นครูสังกัด อปท.
1. คุณจะเสียสิทธิ์ในการเบิกจ่ายตรงค่ารักษาพยาบาลต้องสำรองจ่ายก่อน (อปท.กำลังดำเนินการ)
2. การอบรม ต่าง ๆ ที่สพฐ.จัด เราแทบไม่ได้เข้าร่วม กรมก็ไม่ค่อยมีอบรม
3. อปท.บางแห่งไม่มีปิดเทอมเด็กปิดแต่ คุณต้องไปเซ็นชื่อทุกวัน
4. อปท.บางแห่งตั้งโรงเรียนเองมีปัญหาในการบริหารงานบุคคลบางที่มีเสียสิทธิ
5. คุณจะถูกเกณฑ์ไปเสริฟน้ำ เสริฟอาหารให้ชุมชนเวลามีงาน และต้องพาเด็กไปร่วมกิจกรรมหลากหลายมาก
ุ6. หากได้ยินเรื่องได้โบนัส บางที่ก็ไม่ให้ค่ะ
ึ7. แนะนำให้มุ่งแต่งานอย่างยุ่งเรื่องคนอื่น เพราะเส้นสายเยอะมากค่ะ
นี่เป็นเพียงคำแนะนำในฐานะเพื่อนครูเล็กๆ น้อยๆ ค่ะ  ขอให้โชคดี
soon ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso4
ขั้นตอนไม่ยาก  หากมี  สต.
kru123459 ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso6
แปลก!!!  นึกยังไงถึงอยากย้ายจากครู สพฐ.คะเนี่ย
werawat ออฟไลน์
1.เขียนคำร้องขอย้าย(โอน)จากโรงเรียน(สพฐ) ไปยังอปท.ต้นสังกัดของโรงเรียนที่จะไป (เขียนได้เลยไม่ต้องรอช่วงเทศกาลเขียนย้าย)
2.อปท.  ส่งเรื่องเข้า ก.จังหวัด พิจารณา นายก(อปท.)ออกหนังสือรับโอน แล้วตอบมาที่โรงเรียน(สพฐ)
3.โรงเรียน(สพฐ) ส่งเรื่องไปที่เขต อ.ก.ค.ศ. เขต พิจารณา ให้ย้าย
4.ผอ.โรงเรียนออกหังสือให้โอนย้าย  

น่าจะประมาณนี้ครับถ้าจำไม่ผิด ผมโอนไปเทศบาลเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ตอนนี้โอนกลับมา สพฐ. เหมือนเดิม อิอิ
luckych ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso2
ผมย้ายมาจาก เทศบาล มาอยู่  ตอนนี้ทำเรื่องย้ายกลับไป เทศบาลเหมือนเดิมครับ
ผมว่า มีดี มีเสียกันทุกที่แหละ
หากคิดว่ามีปิดเทอม ไม่มีปิดเทอม ก็เลิกคิดเถอะ ฟังแล้วเหมือนคนเห็นแก่ตัว ฟังข้อดึของเทศบาลบ้างนะ
   งบประมาณการจัดการเรียนการสอนเยอะ และรวดเร็ว
   ระดับการบริหารไม่ยุ่งยาก เพราะมีนายกสั่งการ ใกล้และรวดเร็ว
   กรณีอยากไปอบรม คุณไปหาในเน็ตนะมีที่รับอบรม ของเอกชนเยอะแยะ หากต้องการทำเรื่องขอไปอบรม ทางผู้บริหารยิ่งชอบ
   ส่วนเรื่องครูงี่เง่า เห็นแก่ตัว และผู้บริหารชอบคนเลียขา มีกันทุกที่ครับ
   ฝากไว้ว่า ลองเข้าไปทำดู แล้วจะรู้ว่าตัวเองชอบอะไร (ไม่พอใจทำเรื่องย้ายกลับก็ได้)
ปล เป็นหว่งและรัก ครู คศ.1 ทุกคน (รุ่น48-52)

pratchya ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso5
ครูเทศบาลที่ krucute กล่าวมามันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอก  ข้อดีก็มีมาก ข้อเสียมันก็มีเหมือนกัน แต่ข้อดีมีมากกว่าข้อเสีย โรงเรียนที่ผมสังกัดตั้งแต่บรรจุมาก็ปิดเทอมตลอดนะ และทางกรมและทางโรงเรียนก็จัดอบรมให้ตลอดไม่ต้องไปวิ่งหาชั่วโมงอบรมเอง ส่วนเงินเดือนปกติก็ขั้นครึ่งตลอดถ้ามีผลงานก็ 2 ขั้นแล้วแต่ผู้บริหารเค้าจะพิจารณา  ที่โรงเรียนมีสื่อทันสมัยในการสอนอย่างเช่นกระดานอัจฉริยะ คอมพิวเตอ์ 2 ห้องติดแอร์ ห้องสมุดติดแอร์ ห้องภาษา ติดแอร์หมด  ส่วนการทำวิทยฐานะที่โรงเรียนครูทำวิทยฐานะที่ส่งส่วนใหญจะผ่านเกือบหมดเมื่อประกาศผลแล้วเงินวิทยฐานะก็ได้รับเลยไม่ต้องรอตกเบิกเป็นปีๆ เพราะทางกรมเค้าจะกันเงินไว้สำหรับคนที่ส่งวิทยฐานะ แต่ทั้งหมดแล้วก็อยู่ที่ความรู้สึกของแต่ละบุคคลว่าดีหรือไม่ดี แต่สำหรับผมอยู่โรงเรียนไหนๆก็ดีทั้งนั้นหละครับ ถ้าผมบบรจุสพฐ.ผมก็รักสพฐ.ผมบรรจุเทศบาลผมก็รักเทศบาล
kru123459 ออฟไลน์
ระดับ: ผู้ใช้ระดับ koso6
น่าเห็นใจ
ครูเมืองตากช้ำไม่ได้เงินเดือน
http://www.kroobannok.com/39773

hmong ออฟไลน์
การย้ายจากครูเทศบาลไปสพฐ ต้องไปดูกฎหมายฉบับไหน บอกหน่อย
รู้สึกอึดอัดกับการที่ต้องตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง ก็เลยอยากย้ายไป สพฐ  อีกทั้งพ่อก็ไม่สบาย ต้องไปหาหมอบ่อยๆ เบิกตรงก็ไม่ได้ บางช่วงเราก็ไม่มีเงินแม้แต่จะช่วยจ่ายค่ายาให้พ่อ ตอนนี้ยื่นย้ายไปแล้ว ทาง ผอ  กองการศึกษาบอกว่าจะเซ็นให้ก็เดือนพฤษภา และถ้าเซ็นก็เป็นแบบมีเงื่อนไข  เราจะไปได้ก็ต่อเมื่อเทศบาลได้คนมาสอนแทน  และถ้าเขาได้คนมาสอนแทนแล้ว ทาง สพฐ ยังไม่รับโอนย้ายเรา เทศบาลก็จะแขวนเราไว้ ไม่ให้งาน ไม่ได้ขั้น เราต้องวิ่งเต้นหาโรงเรียนให้ได้ โดยเขาจะให้เวลา 1 เทอม  แต่ขอบอกก่อนว่า ช่วงที่เราเขียนย้ายเป็นช่วงที่บัญชีของ สพป แม่สอด เขตสอง เอกภาษาไทยว่าง  เรากะว่าจะได้ไปในจังหวะนี้  แต่เขาดองเราไว้ ไม่ยอมเซ็นอนุมัติ  พอพฤษภา สพฐ ก็จะมีสอบบรรจุใหม่  เขาก็มีบัญชีพร้อมเรียก แล้วแบบนี้ ครูเทศบาลแบบเรา ที่ไม่มีเส้นสาย (และไม่เคยคิดว่าจะต้องใช้เส้นสาย) ก็ย้ายลำบาก  ....ใครมีวิธ๊ช่วยเหลือบ้างช่วยบอกที
...ทำไมคนที่มีอำนาจถึงดีแต่ใช้อำนาจ ไม่เคยคิดถึงจิตใจของคนอื่นเลย...
  ช่วยด้วย.....อยากตะโกนดังๆให้ผู้บริหารทุกท่านทราบว่า...หน้าที่บางอย่าง  มีคนทำแทนได้  แต่หน้าที่ลูกเนี่ย....ใครจะมาทำแทน  พ่อแม่ใครไม่ป่วยก็ไม่รู้สึกหรอก....ได้ยินไหม....
hmong ออฟไลน์
ใครรู้ตอบด้วยนะ  เราหา ข้อมูลทาง เน็ตทั่วแล้วก็ไม่เห็นมี กรณีที่สพฐ รับย้ายครูต่างสังกัด ที่เป็นกฎระเบียบปฏิบัติอย่างชัดเจนเลย  ใครพอจะมีข้อมูล ตอบด้วยนะคะ  ตอบผ่านทาง chommiga@gmail.com ก็ได้จะขอบพระคุณมากๆ

รายละเอียด
กล่องตอบกลับด่วน

กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
กด "Ctrl+Enter" เพื่อตั้งกระทู้ได้
ถอยกลับ ถัดไป